Điều kiện để đá khai thác tại mỏ được xuất khẩu làm vật liệu xây dựng?

(Xây dựng) – Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung
Đá khai thác tại mỏ phải đáp ứng về nguồn gốc khoáng sản, quy cách và chỉ tiêu kỹ thuật theo quy định thì mới được xuất khẩu làm vật liệu xây dựng (Ảnh minh họa: Internet).

Theo đó, Công ty TNHH Hong Lin có đề nghị được hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng, cụ thể: Công ty mua đá khai thác trực tiếp tại mỏ bằng phương pháp nổ mìn cho ra những kích thước và hình khối khác nhau, không đồng nhất, không qua gia công, đẽo, cắt, gọt thành sản phẩm thì có đủ điều kiện để xuất khẩu làm vật liệu xây dựng không?

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Nguồn gốc, danh mục, quy cách và chỉ tiêu kỹ thuật đối với khoáng sản làm vật liệu xây dựng xuất khẩu, trong đó có đá làm vật liệu xây dựng thông thường được quy định tại Điều 3 của Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng, cụ thể:

Về nguồn gốc: “Khoáng sản được khai thác theo giấy phép khai thác khoáng sản, giấy phép khai thác tận thu khoáng sản hoặc quyết định việc khai thác khoáng sản đi kèm của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp còn hiệu lực theo quy định của pháp luật về khoáng sản”.

Về quy cách và chỉ tiêu kỹ thuật:

Tại mục V-a: Sử dụng làm cấp phối bê tông, rải đường giao thông hoặc các mục đích khác; đã được gia công đập, nghiền, sàng phân loại thành sản phẩm; kích thước cỡ hạt ≤ 100 mm.

Tại mục V-b: Sử dụng để kè bờ, xây móng, xây tường, lát vỉa hè, lòng đường hoặc các mục đích khác; đã được gia công đẽo; cắt; gọt thành sản phẩm.

Như vậy, đá khai thác thông thường phải đảm bảo pháp lý về nguồn gốc khoáng sản, quy cách và chỉ tiêu kỹ thuật theo quy định thì mới được xuất khẩu làm vật liệu xây dựng.


Nguồn baoxaydung.com.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.